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wanawake na vijana wa Pemba na Tanga

Na Beatrlcé Philemon

RADI wa Bahari
Mali unaofadhiliwa

na Ubalozi wa Ire-
L V Mand nchini, ume- g
kuja na jipya kwa mikoa ya Tanga =

na Kisiwa cha Pemba, wanawake
na vijana wanajengewa uwezo
kushiriki ujasirimali na uchumi
wa buluy, vilevile kukabiliana na
athari za mabadiliko tabianchi.
Kupitia mradi huo, wanawake
na vijana watapewa elimu ya
ujasiriamali washiriki katika bi-
ashara ya ufugaji viumbe maji
kama vile kaa, majongoo bahari,

ulimaji zao la mwani, chumvi,

kupandaji mikoko majini, ufugaji
nyuki na rasilimali za bahari.
Pia, ni mradi wa baharini
utakaoanzisha programu atamizi
kwa vikundi vitakavyoshiriki uja-
siriamali wa uchumi wa buluu.
Tayari kuna vikundi 19 vitavy-
onufaika kwa miaka mitatu, kila
moja kikipatiwa mafunzo ya uja-
siriamali na mtaji wa Euro 12,500
(sawa na shilingi milioni 32).
Imezindunduliwa mkoani Tan-
ga na Naibu Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, David Silinde, katika halfa
iliyohudhuriwa na Balozi wa
Ireland nchini, Mary O'neill; pia
Katibu Mkuu Wizara ya Uchumi
-wa Buluu na Uvuvi. Zanzibar,Dk.
Aboud Jumbe.

Pia, walikuwapo wenyeviti
wa halmashauri- za Mkinga na
Pangani, Mkuu. wa Wilaya ya
Micheweni Pembana wadau wa
maendeleo na wawakilishi wa
sekta binafs, mashirika yasiyo ya
kiserikali, pamoja na wanufaika

Wawekewa mtaj

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, David Silinde,
akimuangalia kaa katika maonyesho yaliyoandaliwa na
wanufaika wa mradi kutoka Pemba na Tanga wakati wa uz-
induzi wake, mkoani Tanga. PICHA: BEATRECE PHILEMON.

wa mradi.

Meneja Mradi wa shirika la ki-
mataifa la IUCN, Elinas Monga,
anaiambia Niopashe kuwa hadi
sasa ubalozi wa Ireland Tanza-
nia umetoa fedha Euro 1.8 mil-
lion sawa na zaidi ya shilingi
bilioni nne kwa shirika la IUCN,
kutekeleza mradi. /

Anasema Mradi wa Bahari
Mali unalenga kukuza uchumi
wa jamii ya pwani, hasa wa-
nawake na vijana wakijengewa
uwezo wa kukabiliana na-mab-
adiliko tabianchi.

“ Kwa kuanza, jumla ya shilingi

e R e

milioni 192 zimetolewa na shiri-
ka la TUCN kwa vikundi sita ili
waweze kuanzisha miradi mbal-
imbali ya uchumi wa buluu ka-
tika mkoa wa Tanga na Kisiwani
Pemba,” anasema.

NAIBU WAZIRI MIFUGO

Naibu Waziri, Wizara ya Mifu-
go na Uvuvi, David Silinde anase-
ma mradi unakusudia kuboresha
uhifadhi wa mifumo ikolojia ya
bahari kwa kuboresha usimamizi
hasa ngazi za jamii.

Anaitaja ni jambo muhimu

kwa sababu uchumi huo wa
buluu ikigusa uvuvi na utalii
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wa pwani, unategemea hudu-
ma za ikolojia baharini kama
vile matumbawe (coral reefs),
mikoko (mangroves) na na ma-
jani baharini.

Hivyo, katika kuboresha taasisi
za kijamii zinazosimamia rasili-
mali bahari kama vile BMU, in-
aweka umuhimu kwa nchi kufai-
ka na fursa za uchumi wa buluu
kwa muda mrefu.

Pia, anashauri taasisi ya seri-
kali ya uhifadhi wa maeneo ya
Bahari (MPRU), kuanza kufikiria
kuhifadhi maeneo makubwa ya
bahari kwa njia shirikishi, tofauti
na uhifadhi wa maeneno mado-
go wa sasa.

Kuhifadhi maeneo makubwa

* baharini anasema kunaruhusu

matumizi mchanganyiko, hata
kuifanya rasilimali bahari za nchi
kuwa chini ya uangalizi maalu-
mu, tofauti na sasa sehemu kub-
wa haina usimamizi.

Lengo la Umoja wa Mataifa
unahitaji kuhifadhi asilimia 30
ya eneo la bahari kufikia mwaka
2030, ili kukabili upotevu wa
baionuai na mabadiliko ya tabi-
anchi, ikijenga uchumi imara na
stahimilivu. '

Silinde anaushukuru ubalozi
wa Ireland nchini, kwa kushiriki-
ana na serikali hasa katika sekta
ya mifugo.

Hasi sasa tafiti zinaonyesha
changamoto kubwa waliyonayo
wananchi wa Pwani katika ku-
tumia rasilimali za bahari kibi-

ashara ni ukosefu wa maarifa ya

i ezani waianze safari

biashara na mitaji.

“Serikali kupitia Wizara ya
Mifugo wa Uvuvi imeliona hili na
katika bajeti ya wizara ya
2022/2023 serikali imetenga
fedha kwa ajili ya kutoa mikopo
isiyokuwa na riba kwa vikundi
vya kijasiriamali kwenye sekta
ya uchumi wa buluu, “anasema

waziri.
TANGA NA PEMBA
Mradi unatarajiwa
uragibishi kuhakikisha jamii na
wadau wa uchumi wa buluu, wa-
napata uelewa ili uwe endelevu

kuhifadhi maeneo ya bahari na

“Hakuna namna tunaweza
kuhifadhi bahari na mazingira ya
pwani tusiyoyafahamu vizuri na
hakuna namna tunaweza kuwa
na mipango mizuri ya uchumi
wa buluu bila kuwa na taarifa
na maarifa ya kutosha, ni tafid
pekee zinazoweza kutusaidia,”
anasemna Silinde.

Anaziomba sekta binafsi zi-
wekeze katika eneo hilo la
uchumi wa bluu, kwa sababu
ufugaji viumbe maji umekua, iki-
wamo jamii illivyohamasika kwa
biiashara ya ufugaji viumbe maji
kama kaa na majongoo bahari,
pia sehemu kubwa inashughu-
lika na ulimaji wa mwani.

“Hata hivyo kuna changamoto
kubwa ya upatikanaji wa mbegu,
vyakula na ujenzi wa miundom-
binu ya kisasa ya ufugaji wa vi-
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